Tư vấn việc có thể yêu cầu hủy quyết định thu hồi đất hay không; làm thế nào khi mua phải nền nhà dự án đã có chủ?

 

55e85c63e7fc7_1441291363

Hỏi: Năm 2005, UBND huyện ra quyết định thu hồi 1.725m2 đất của tôi và đến năm 2008 thì gia đình tôi đã nhận tiền bồi thường.
Quá trình đó, tôi đã nộp tiền cho chủ đầu tư để mua lại nền tái định cư nhưng đến nay chủ đầu tư vẫn chưa giao đất nền.

Xin hỏi, nay gia đình tôi có quyền đơn phương hủy bỏ các biên bản thỏa thuận về việc bồi thường trước đây với chủ đầu tư và yêu cầu UBND huyện thu hồi, hủy bỏ các quyết định thu hồi đất để hoàn trả cho gia đình tôi toàn bộ đất đã thu hồi hay không?

Trả lời

Theo khoản 2, Điều 44 Luật Đất đai thì việc thu hồi đất của UBND huyện là đúng thẩm quyền. Thêm vào đó, theo trình bày của bà thì việc bồi thường đất đã thực hiện xong và gia đình bà đã nhận đủ tiền bồi thường. Như vậy, bà không thể và cũng không có cơ sở để đề nghị UBND huyện thu hồi, hủy bỏ quyết định thu hồi đất, mặc dù bà sẵn sàng hoàn trả số tiền bồi thường đã nhận đủ vào năm 2008.

Vấn đề còn lại ở đây là đến nay chủ đầu tư chưa giao đất nền tái định cư cho bà theo hạn định. Về việc này, bà cần nộp đơn yêu cầu chủ đầu tư giao đất nền và nếu cần thì bà có thể khởi kiện ra Tòa án để Tòa án xử buộc chủ đầu tư thực hiện theo hợp đồng.

Hỏi: Cuộc sống hôn nhân của vợ chồng tôi vẫn hạnh phúc. Tôi đang muốn kinh doanh nhà hàng nhưng ông xã lại không thích…
Vợ chồng tôi có một căn hộ cho thuê, mua bằng tiền của hai vợ chồng. Tôi muốn bán nó để chia tài sản chung với chồng nhưng không phải ly dị thì có được không? Thủ tục như thế nào?

Trả lời:

Điều 29 luật Hôn nhân và gia đình quy định chia tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân như sau: khi hôn nhân tồn tại, trong trường hợp vợ chồng đầu tư kinh doanh riêng, thực hiện nghĩa vụ dân sự riêng hoặc có lý do chính đáng khác thì vợ chồng có thể thoả thuận chia tài sản chung; việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản; nếu không thoả thuận được thì có quyền yêu cầu toà án giải quyết. Việc chia tài sản chung của vợ chồng nhằm trốn tránh thực hiện nghĩa vụ về tài sản không được pháp luật công nhận.

Về thủ tục thực hiện việc chia tài sản chung, điều 6 nghị định Chính phủ số 70/2001/NĐ-CP ngày 3.10.2001 hướng dẫn chi tiết thi hành luật Hôn nhân và gia đình đã quy định: thoả thuận chia tài sản chung của vợ, chồng trong thời kỳ hôn nhân phải được lập thành văn bản và ghi rõ các nội dung sau: lý do chia tài sản; phần tài sản chia (bao gồm bất động sản, động sản, các quyền tài sản), trong đó cần mô tả rõ những tài sản được chia hoặc giá trị phần tài sản được chia; phần tài sản còn lại không chia, nếu có; thời điểm có hiệu lực của việc chia tài sản chung… Văn bản thoả thuận chia tài sản chung của vợ chồng phải ghi rõ ngày lập văn bản và phải có chữ ký của cả vợ và chồng; văn bản thoả thuận có thể có người làm chứng hoặc được công chứng, chứng thực theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

Hỏi: Tháng 7/2012, tôi có đến ban quản lý của một dự án mua 2 lô nền nhà trong dự án này bằng hình thức “góp vốn đầu tư” và ngay sau đó công ty có ra cho tôi 2 bản hợp đồng của 2 lô nền trên và tôi phải đóng số tiền 70% giá trị hợp đồng.
Sau đó vài ngày có một người điện thoại cho tôi bảo là 2 lô nền đó là của họ và họ cho tôi xem 2 bản hợp đồng cũng giống như của tôi (cũng của 2 lô nền đó).

Tôi liên lạc với ban quản lý dự án thì họ hứa sẽ giải quyết và thu hồi 2 hợp đồng của khách hàng trước trong thời gian ngắn. Nhưng đến nay họ cũng chưa giải quyết xong, họ có gặp tôi bàn đổi cho tôi 2 lô nền khác nhưng tôi không đồng ý. Vì vậy tôi có yêu cầu phải bồi thường hợp đồng và hoàn số tiền mà tôi đã góp lại cho tôi.

Xin hỏi trường hợp như vậy ban quản lý dự án và công ty bất động sản này làm như vậy có đúng không?Tôi có bị thiệt hại gì không? Nếu trường hợp thỏa thuận hoàn tiền cho tôi không được? Và tôi có thể khởi kiện họ không?

Trả lời

Trường hợp của bạn nêu trong thư chưa rõ ràng hoặc bạn chưa có thông tin đầy đủ. Vì cần phải biết 2 lô nền đất mà chủ đầu tư đã bán cho bạn với hình thức “góp vốn đầu tư” đó, bạn là người ký hợp đồng trước với chủ đầu tư hay bạn là người ký sau.

Nguyên tắc theo , giao dịch dân sự (trong trường hợp này là hợp đồng góp vốn đầu tư) được ký giữa chủ đầu tư ký với khách hàng nào trước thì phát sinh quyền và nghĩa vụ của hai bên, theo đó họ được quyền nhận nền đất.

Còn lại đối với khách hàng ký hợp đồng sau cũng với nền đất đã ký hợp đồng góp vốn thì chủ đầu tư phải có cách bồi thường cho họ hợp lý vì trong trường hợp này chủ đầu tư hoàn toàn có lỗi dẫn đến hợp đồng sau không thực hiện được.

Chủ đầu tư phải đổi lại nền đất cho khách hàng ký hợp đồng sau hoặc hoàn trả toàn bộ số tiền đã nhận của khách hàng, bồi thường thiệt hại, phạt vi phạm hợp đồng (tùy thuộc nội dung của hợp đồng góp vốn có quy định như thế nào).

Cũng có thể bạn là người ký hợp đồng sau nhưng do người ký hợp đồng trước với chủ đầu tư vi phạm hợp đồng mà theo hợp đồng đó thì chủ đầu tư có quyền lấy lại nền đất để chuyển nhượng cho người thứ ba mà không cần sự đồng ý của khách hàng. Trong trường hợp này thì quyền lợi của bạn cũng được đảm bảo bằng việc nhận nền đất đã góp vốn đầu tư.

Trường hợp không thỏa thuận được thì bạn có quyền khởi kiện ra tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, nơi có đất hoặc nơi chủ đầu tư có trụ sở chính.

Cùng Danh Mục:

Tư vấn lấy lại nhà đã trưng dụng; phải làm gì khi đất của mình bị cấp nhầm cho người khác?
Tư vấn về di chúc chung của cha mẹ bắt đầu có hiệu lực từ khi nào; về việc cấp sổ đỏ thửa đất có diệ...
Tư vấn việc đất nông nghiệp của ông bà, cháu có được hưởng thừa kế, chuyển nhượng hợp đồng mua nhà t...
Tư vấn việc Đất của hộ gia đình, chủ thể nào được phép chuyển nhượng; người nước ngoài có được mua n...
Tư vấn việc có được xây nhà ở dưới đường điện cao thế; người thuê đất khi chuyển nhượng sạp hàng có ...
Tư vấn việc chung cư bị giải tỏa cư dân có quyền lợi gì; mua đất thiếu chữ ký của người vợ thì giải ...

Liên Quan Khác

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *